พรรษ

พรรษ

ผู้เยี่ยมชม

fonmorning@yahoo.com

อยากให้มีการสมัครสามชิกเพื่อการฝึกมวยจีนออนไลน์ (1994 อ่าน)

11 ก.ค. 2555 14:00

สวัสดีครับ

เสนอแนวคิดนี้หน่อยนะครับ สาเหตุเนื่องมาจากว่า เดิมทีผมได้ฝึกมวยปากัว และ ไท่จี๋ชี่กงที่ All-outt แต่ฝึกไม่ทันนานได้แค่ท่าสองท่าเท่านั้น
ก็ต้องรับงานออกเดินทางไปต่างประเทศโดยตลอด แต่ก็มีความตั้งใจว่าอย่างน้อยถ้าได้กลับเข้ากรุงเทพ จะเข้าไปทบทวนที่ศูนย์
ปรากฎว่า กลับกลายต้องย้ายไปต่างจังหวัดต่ออย่างยาว เท่ากับว่าโอกาสฝึกเพิ่มเติมของผมเลยหมดโอกาสลงอย่างน่าเสียดาย
ในระหว่างเวลาที่เสียไป แก่เฒ่ามากขึ้น สุขภาพแย่ลง โอกาสกลับไม่มีที่จะแก้ไข

ผมเลยอยากให้ทางชมรมได้มีการจัดอบรมออนไลน์ เก็บสมาชิกเป็นรายเดือนเพื่อบำรุงรักษาระบบ และจัดทำ Video ออนไลน์เกี่ยวกับท่ารำ อาจจะแบ่งเป็นชุดๆก็โดยแต่ละชุดมี สามถึงห้าท่า ในราคาถูก แต่ให้มีกำหนดอายุเข้าไปดูภายใน 1-3 วันเท่านั้น หลังจากนั้น ต้องซื้อรหัสผ่านใหม่ สำหรับคนที่สนใจฝึกจริงๆ ภายในหนึ่งถึงสามวันย่อมสามารถจดจำท่าที่ได้ชมอย่างแน่นอน

เมื่อสมาชิกหรือตัวผมเองมีโอกาสไปที่กรุงเทพ หรือจัดกิจกรรมที่จังหวัดนั้น สมาชิกก็ทำการนัดกับทางอาจารย์เพื่อให้อาจารย์ตรวจสอบว่าท่วงท่าที่ได้ฝึก รวมถึงอาจารย์ได้ตอบข้อซักถามจากบรรดาลูกศิษย์เกี่ยวกับข้อสงสัยต่างๆ และทำการแก้ไขต่อไป

ฝากช่วยพิจารณาด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
พรรษ

118.172.3.192

พรรษ

พรรษ

ผู้เยี่ยมชม

fonmorning@yahoo.com

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

ming7749@hotmail.com

11 ก.ค. 2555 14:59 #1

สวัสดีครับ คุณพรรษ

ที่คุณ พรรษ เสนอมานั้น สำหรับคนที่ไม่เคยได้มาพบเจอกันด้วยตัวจริง แล้วฝึกตามวีดีโออย่างเดียวนั้น
โดยประสิทธิผลที่จะสำเร็จตามจุดหมายของวิชามวยจีนนั้น เข้าใจว่าค่อนข้างยากน่ะครับ

เพราะการเรียนด้วยวีดีโออย่างเดียวโดยไม่ได้รายละเอียดต่างๆ ที่เกิดจากการฝึกที่ถูกต้อง
เพียงขยับท่าร่างได้เหมือนอย่างเดียว จะไม่ต่างกับการออกกำลังปกติ ขยับกายเคลื่อนไหวเท่านั้นน่ะครับ

การขยับท่าทาง การถ่ายเทน้ำหนัก ท่าร่าง เคล็ดต่างๆ รวมถึงพื้นฐานที่ต้องถูกต้อง ในบางครั้งนั้น
ก็ต้องให้คนๆ นั้นทำเอง และแก้ท่าร่างตรงนั้น ให้เขาจำด้วยร่างกายตนเองไปน่ะครับ

บางทีมาฝึกครั้งแรก ฝึกท่านี้ไม่ได้ถูกต้องตามที่ควรจะเป็นเพราะร่างกายไม่ได้
ก็ต้องไปฝึกท่าพื้นฐานเสริมกำลังขา กำลังแขน หรือฝึกดัดตัวให้อ่อนก่อนเพื่อจะมาฝึกท่านั้นได้
ซึ่งบางครั้งกว่าจะได้ฝึกท่านั้น ก็ต้องใช้เวลานานพอสมควร
และเมื่อเข้าฝึกท่านั้นแล้ว โดยส่วนใหญ่ก็มักจะมีความผิดพลาดแทบทุกคนอยู่แล้ว ยังต้องอาศัยการฝึกอย่างบ่อยๆ
และมาพบครูหลังจากฝึกมานานแล้ว ทำให้ครูดู ครูบอกรายละเอียดตรงจุดที่เราต้องแก้ไข
แล้วครูจะมาพิจารณาเพิ่มท่าให้เราอีกทีหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับพื้นฐานของเรา ว่าพร้อมแล้วหรือยังอีกที

การเรียนเนื้อหาตามวีดีโอ โดยส่วนใหญ่จึงจะได้เพียงแค่การขยับท่าเคลื่อนไหวเหมือนไปอย่างเดียวเท่านั้นน่ะครับ
โดยที่บางครั้งเราก็ไม่รู้รายละเอียดในจุดประสงค์ของการฝึกนั้นๆ ด้วยซ้ำ

ถ้าอย่างนั้นทำไม ไม่บอกรายละเอียดด้านลึกลงไปในวีดีโอด้วยเลย
ตามที่คุณพรรษบอก เก็บค่าใช้จ่ายส่วนนึงและสมาชิกเท่านั้นที่เข้าดูได้
ตรงจุดนี้ เหตุผลหลักเลยก็เพราะ ครูมวยแต่ละท่านจำเป็นต้องพิถีพิถันในการถ่ายทอดวิชาน่ะครับ
ครูแต่ละท่านยังต้องดูอุปนิสัยจิตใจของลูกศิษย์ ความเหมาะสมกับมวยนั้นๆ ของผู้ฝึก
ไม่ใช่เพียงแค่ฝึกมวยอย่างเดียว แต่ยังต้องฝึกสำนึกของความเป็นจอมยุทธ์ ความมีคุณธรรมต่างๆ อีก

ถ้าอย่างนั้นสำหรับผู้ที่อยู่ไกล แล้วอยากฝึกจะทำอย่างไร
แนะนำอย่างนี้นะครับ ชมรมมังกรธรรม ปกติจะมีกิจกรรมฝึกร่วมกัน เดือนละ 2 ครั้ง
ซึ่ง อ. สุวินัย เป็นผู้สอนด้วยตัวเอง จะต่างกับที่ ออลเอ้าท์ ที่เป็นลูกศิษย์ อ. สอนนะครับ

เราอาจจะหาจังหวะเวลาที่ตรงกับวันหยุดพร้อมกับในวันที่มีกิจกรรมชมรมพอดีมาฝึก
ใน 1 วันนั้น 7.00-11.00 เก็บเกี่ยวรายละเอียดไปให้มากที่สุดน่ะครับ
ตรงไหนจำไม่ได้ก็เตรียม สมุด ปากกามาจดรายละเอียดไว้
อาจจจะขออนุญาติอาจารย์ในบางท่า ขอถ่ายเป็นคลิปไว้เพื่อไปศึกษาเอง

แล้วนำวิชาที่เรียนนั้นไปฝึก อาจจะ 1-3 เดือนมาใหม่ ทำให้อาจารย์ดู
อาจารย์เห็นเหมาะสมก็จะเพิ่มเนื้อหาในวิชานั้นๆ ใหไปฝึกต่อเพิ่มเติมน่ะครับ

ด้วยวิธีนี้ ถ้าผู้ฝึกมีความมุ่งมั่น ตั้งใจ และขยันฝึกไม่เว้นวันแล้ว
ไม่นานครับ 1 ปี ผมว่าก็เก่ง เชี่ยวชาญในมวยนั้นๆ พอสมควรแล้วล่ะครับ

(อ. สุวินัยเอง ก็เคยฝึกด้วยวิธีนี้มานะครับ อ. อยู่ที่เกียวโต ต้องนั่งรถไฟไปเรียนมวยปากัวกับครูที่โตเกียว ระยะทางห่างกันหล้ายร้อยกิโล
ไปเรียนเดือนละ 1-2 ครั้ง นำกลับมาฝึกฝนเองอย่างตั้งใจ เมื่อไปพบครูใหม่ แสดงให้ครูดูที่ร่ำเรียนมา
ครูเห็นความก้าวหน้า ก็ยินดีที่จะเพิ่มรายละเอียดเพิ่มเติมให้ก้าวหน้าต่อไปได้ครับ)

ซึ่งจริงๆ แล้วสมาชิกชมรมมังกรธรรม ที่ไปฝึกร่วมกันอย่างต่อเนื่องนั้น
อ. ก็จะมีสอนวิชามวยสอดแทรกไปกับการฝึกไท่จี๋ชี่กง เพื่อสุขภาพ อยู่แล้ว โดยที่บางคนที่ฝึกก็ไม่รู้ตัว ว่านี่คือท่ามวยปากัว มวยปาจี๋
และบางคนเท่านั้นที่ร่างกายดูเหมาะสมกับการฝึกมวย รวมถึงอุปนิสัยใช้ได้ อ. ก็จะเพิ่มรายละเอียดในการฝึกให้คนๆ นั้นเป็นพิเศษต่างออกไปด้วยอีกทีนะครับ

และ สมาชิกชมรมมังกรธรรมนั้น โดยปกติ ผมจะมีจัดทำเอกสารรายละเอียดเนื้อหาวิชาที่ไปฝึกในวันนั้น รวมถึงคลิปรายละเอียดที่ฝึกบางส่วน
ส่งไปให้กับสมาชิกชมรมทางอีเมล ทุกครั้งที่มาฝึกอยู่แล้วนะครับ

ดังนั้น ในเบื้องต้น ผมเสนอว่า ลองหาเวลาว่างมาฝึกร่วมกันที่ สวนหลวงร.9 สักครั้งดูก่อนมั้ยครับ
แล้วอาจจะเห็นภาพแผนที่แนวทางการฝึกของตนเองได้นะครับ

ขอบคุณครับ ^^

27.130.84.249

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

ming7749@hotmail.com