Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

ming7749@hotmail.com

เนื้อหาและภาพบรรยากาศที่ฝึกในกิจกรรมครั้งที่ 16 ของชมรมมังกรธรรม วันเสาร์ที่ 22 กันยายน 2555 (1672 อ่าน)

29 ก.ย. 2555 22:41

เนื้อหาของวิชาที่ฝึกในกิจกรรมครั้งที่ 16 ของชมรมมังกรธรรม

วันเสาร์ที่ 22 กันยายน 2555
เวลา 7.00 น. - 11.00น.

(บันทึกประสบการณ์โดย เมฆ)

อย่างเช่นทุกครั้งครับ การฝึกเริ่มต้นด้วยท่ายืดเส้น ดัดตัว

ครั้งนี้อาจารย์สอนท่าใหม่ คือ ท่าปลา ซึ่งเป็นท่าแก้ จากท่ายืดขาก้มตัวเอามือไปจับปลายเท้าที่อยู่ด้านหน้า

ท่าปลานั้น พวกเราจะนอนหงาย แอ่นอกขึ้นไม่ให้ท้องสัมผัสพื้น ใช้ปลายศีรษะ และข้อศอกทั้งสองข้างพยุงร่างกาย

“ในช่วงแรกของการฝึก เราจะเน้นที่การยืด หลังจากนั้นจะเพิ่มการภาวนาด้วยการกระตุ้นจักระในท่าต่าง ๆ ด้วย ซึ่งหากคนมองจากภายนอก จะไม่มีวันรู้ได้ ว่าเรากำลังฝึกกระตุ้นพลังภายในอยู่”

หลังจากนั้น อาจารย์ให้ฝึกท่าศีรษะอาสนะ ต่อด้วยท่าคันไถ ซึ่งเป็นท่าแก้ และจบด้วยท่าอูฐ ซึ่งเป็นท่าแก้ ท่าคันไถอีกที

“ห้ามแข่งขันกับผู้อื่น ห้ามเปรียบเทียบกับผู้อื่นเด็ดขาด”

“วิชาหัตถโยคะ ก็เปรียบเสมือนวิชาแต่งเส้นเอ็น ส่วนกุลฑาลินีโยคะซึ่งเป็นการฝึกลมปราณ ก็เปรียบเสมือนวิชาล้างไขกระดูก”

คาบที่สอง อาจารย์ สอนท่าโจมตีด้วยฝ่ามือสองข้างพร้อม ๆกัน (ลักษณะเหมือนท่าผลัก) โดยใช้การดีดของสันหลัง พร้อม ๆกับการเคลื่อนฝ่ามือเป็นวงเกลียว

ในระหว่างการฝึก อาจารย์สาธิตวิธีการรับมือกับผู้ที่ใช้มีด จุดสำคัญอยู่ที่จังหวะการปัดมือข้างที่ถือมีด และสวนกลับเข้าวงในพร้อม ๆกัน

หลังจากนั้น อาจารย์ปล่อยให้ทุกคนฝึกตามอัธยาศัย และทบทวนท่าต่าง ๆ ที่เคยฝึกกันมา จนหมดเวลาครับ

กิจกรรมชมรมมังกรธรรมครั้งต่อไปจะมีใน

วันเสาร์ที่ 6 ตุลาคม 2555 นะครับ

14.207.140.129

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

นิติ มธ. 30

นิติ มธ. 30

ผู้เยี่ยมชม

thailand2511@yahoo.com

8 ต.ค. 2555 02:01 #1

ขอสอบถามนิดนึงครับ ที่ผ่านมาผมยังไม่เคยไปฝึกเรียนเลย ตั้งใจว่าครั้งหน้าจะขอไปเป็นครั้งแรก จะมีอุปสรรคต่อการเรียนไหมครับ
และต้องเตรียมตัวและเตรียมอุปกรณ์อะไรไปบ้าง ขอบคุณครับ

27.130.199.205

นิติ มธ. 30

นิติ มธ. 30

ผู้เยี่ยมชม

thailand2511@yahoo.com

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

8 ต.ค. 2555 09:11 #2

การเตรียมตัว เพียงแค่ใส่ชุดสบายๆ ที่สามารถเหยียดขาได้นะครับ ไม่ให้ติดกางเกง และก็หาเสื่อโยคะไป 1 ผืนนะครับ เพราะช่วงนี้จะฝึกเน้นไปทางโยคะเยอะหน่อย เริ่มฝึกกันช่วง 7.00-11.00 น. ครับ

27.130.31.174

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

อาท

อาท

ผู้เยี่ยมชม

artvaro_11@hotmail.com

21 ต.ค. 2555 10:36 #3

ชอบนะแต่ไม่ค่อยมีเวลาทำ :y:

-------------------------------
ขายเสื้อผ้าแฟชั่น
[url]http://www.napleshop.com/[/url]

รับทำสื่อโฆษณาทุกชนิด
[url]http://naplestudio.wordpress.com/[/url]

223.205.65.21

อาท

อาท

ผู้เยี่ยมชม

artvaro_11@hotmail.com