Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

ming7749@hotmail.com

เนื้อหาและภาพบรรยากาศที่ฝึกในกิจกรรมครั้งที่ 17 ของชมรมมังกรธรรม วันเสาร์ที่ 6 ตุลาคม 2555 (1560 อ่าน)

14 ต.ค. 2555 22:35

เนื้อหาของวิชาที่ฝึกในกิจกรรมครั้งที่ 17
ของชมรมมังกรธรรม

วันเสาร์ที่ 6 ตุลาคม 2555
เวลา 7.00 น. - 11.00น.

(บันทึกประสบการณ์โดย เมฆ)

ครั้งนี้ เราเริ่มฝึกดัดตัวเหมือนเดิมครับ แต่ก่อนอื่นต้องขออนุญาตแก้ไขข้อมูลที่ผ่านมาครับ อาจารย์สุวินัยฝากบอกมาว่า วิชาที่เราฝึกนั้นไม่ใช่ หัตถโยคะ แต่เป็น หทะ (HATHA) โยคะครับ อันหมายถึง โยคะแห่งความมุ่งมั่น ต้องใช้วินัยขั้นสูง ถ่ายทอดโดยพระศิวะ

เช่นเดียวกับทุกครั้งครับ เมื่อเราดัดตัวด้วยท่าต่าง ๆ เช่นท่าอูฐ ท่าไหว้มือไพล่หลัง ท่าปลาแล้ว อาจารย์สอนเคล็ดการดัดจิต ให้เกิดสมาธิ โดยตามลมหายใจเข้า แล้วกักลมหายใจไว้ให้นานที่สุดโดยที่ไม่ฝืน จับสภาวะความนิ่งในจังหวะหยุดหายใจนั้น ปล่อยลมออกแล้วกักลมไว้ให้นานที่สุดโดยไม่ฝืนเช่นกัน จับสภาวะความนิ่งนั้น

เมื่อฝึกไปได้สักพัก อาจารย์สอนวิธีการช่วยชีวิตคนที่เกิดภาวะหัวใจหยุดทำงานเฉียบพลัน ซึ่งอาจารย์เล่าว่า จากสถิติคนที่เกิดสภาวะนี้ครั้งแรกมีโอกาสเสียชีวิต 50% จากความไม่รู้วิธีช่วยเหลือขั้นต้นของผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์

มีทั้งสิ้น 3 ขั้นตอนครับ

ขั้นแรกให้จิกปลายนิ้วกลางทั้งสองข้าง ซึ่งเป็นจุดเชื่อมเส้นประสาท   

ขั้นตอนที่สอง ให้ใช้เกร็งนิ้วกลางของเราโดยมีนิ้วโป้งและนิ้วชี้ประกบเพื่อเพิ่มพลัง จิ้มลงไปบริเวณรักแร้

ขั้นสุดท้าย คือใช้มือปั๊มหัวใจ สำคัญที่จังหวะการกดที่ต่อเนื่องตามจังหวะหายใจเข้า ของเรา

หลังจากนั้น พวกเรากลับมาฝึกโยคะกันต่อครับ โดยเริ่มจากท่า ศีรษะอาสนะ ต่อด้วยท่าอูฐ ต่อด้วยท่าใหม่ ซึ่งผมไม่ทราบครับว่าเรียกว่าอะไร แล้วจบด้วยท่านกยูงครับ

นี่เป็นครั้งแรกครับที่ผมทำท่านกยูง  ประคองร่างกายลอยอยู่บนมือสองข้างได้นาน 10 วินาทีกว่า ด้วยเวลาเท่านี้ เป็นความรู้สึกประหลาดอย่างบอกไม่ถูก เหมือนกับว่าพลังความร้อนมากมายในร่างกายระเบิดออกมา

“คุณฝึกท่านี้ ได้เกิน 1 ชั่วโมง พิษงูเห่าก็ทำอะไรคุณไม่ได้แล้วหล่ะ”

ผมเชื่อคำพูดอาจารย์ อย่างไม่ต้องสงสัยเลยครับ คนที่สามารถไปถึงขั้นนั้นได้ ต้องเป็นคนแข็งแรงสุด ๆ พร้อมกับพลังงานในร่างกายที่มีมากมายมหาศาลเหลือเกิน

“เราต้องฝึก ซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า ทำซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า จนเกิดความชำนาญ”

“พระพุทธเจ้า ฝึกตนทุกวัน จนร่างกายพร้อม ปราณพร้อม จิตพร้อม”

อาจารย์สุวินัยทิ้งท้าย

กิจกรรมชมรมมังกรธรรมครั้งต่อไปจะมีใน

วันเสาร์ที่ 20 ตุลาคม 2555 นะครับ

27.130.35.215

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

ming7749@hotmail.com