win

win

ผู้เยี่ยมชม

silent_wind07@hotmail.com

เรียนถามครับ (2057 อ่าน)

2 ก.พ. 2556 23:03

ไม่ทราบว่ากิจกรรมของทางชมรม,uเฉพาะชี่กง สมาธิ หรือมีสอนมวยจีนพวกไทเก๊ก ปากัว ด้วยครับ พอดีสนใจทั้งชี่กงและมวยจีนครับ (เพื่อสุขภาพและป้องกันตัวครับ)

124.120.44.216

win

win

ผู้เยี่ยมชม

silent_wind07@hotmail.com

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

ming7749@hotmail.com

2 ก.พ. 2556 23:14 #1

กิจกรรมของชมรมมังกรธรรม โดยหลักจะเป็นการเรียนรู้ในลักษณะเชิงบูรณาการครับ
อ. จะสอนทั้ง ชี่กง มวยจีน ไท้เก็ก ปากัว โยคะ สมาธิ ฯลฯ ผสมผสานกันครับ
ซึ่งก็จะขึ้นอยู่กับว่า วันนั้น อ. ดูคนมาเรียน เน้นไปทางอายุน้อยเยอะหน่อย อาจจะเน้นทางมวยจีน
วันไหนมีผู้สูงวัยมา ก็จะเน้น ชี่กง สมาธิ เป็นต้นครับ อ. จะไม่ค่อยสอนให้เรายึดรูปลักษณ์ แบบตายตัวน่ะครับ

เพียงแต่ในแพ้ทเทิ้นสำหรับผู้มาเรียนใหม่ เริ่มต้นก็จะมีการวอรม์อัพในแบบชี่กงก่อน
แล้วก็จะฝึกเป็นพวกสมาธิลมปราณแข็งแบบเส้าหลิน ในท่าเส้าฉีกง
และก็มีการฝึกมวยจีนบ้าง ฝึกปากัว ไท้เก็ก บ้าง แล้วแต่วัน
ที่ชมรมจะมีชุดรำอยู่ 1 ชุด ที่ผู้มาฝึกจะฝึกรำชุดนี้เป็นหลัก คือชุดมังกรปัดป่าย
ซึ่งบางวัน อ.ก็จะทบทวนชุดมังกรปัดป่าย สอนเพิ่มเติมให้
จากนั้นก็จะมาฝึก โยคะ ฝึกกระตุ้นจักร พลังกุณฑาลินี สมาธิ

แล้วก็สนทนาเรื่องต่างๆ กัน

รูปแบบคร่าวๆ ในการฝึก 1 ครั้งของกิจกรรมชมรมมังกรธรรม ก็ประมาณนี้นะครับ
ซึ่งจะไม่ตายตัวซะทีเดียว ขึ้นอยู่กับแต่ละวันๆ นั้นที่ อ. จะให้ความรู้ในเรื่องอะไรน่ะครับ

14.207.3.40

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

ming7749@hotmail.com